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DIBAJI 

Mwongozo wa ukusanyaji na ulipaji wa ada ya Huduma za Umwagiliaji, unaweka 

utaratibu wa namna ambavyo ada itatozwa na vyama vya wamwagiliaji kama 

ilivyoainishwa kwenye Kanuni za Sheria ya Taifa ya Umwagiliaji za mwaka 2015 

iliyochapishwa katika Gazeti la serikali GN Na. 402 la tarehe 11/9/2015. Mwongozo 

huu umeainisha Ada ya asilimia tano (5%) kama Ada ya Huduma za Umwagiliaji ya 

wastani wa uzalishaji kwa ekari kwa kila msimu. Asilimia sabini na tano (75%) ya 

Ada hii itakuwa kwa ajili ya huduma ya Uendeshaji na Matunzo ya skimu na asilimia 

ishirini na tano (25%) itaingizwa kwenye Mfuko wa Maendeleo wa Umwagiliaji 

“Irrigation Development Fund” (IDF). 

Vilevile, Mwongozo huu unaweka utaratibu wa namna ambavyo Tozo ya urejeshaji 

wa kiasi cha gharama za ujenzi wa miundombinu ya umwagiliaji iliyogharamiwa na 

Serikali itakavyotozwa (kifungu 52(2) (b) cha Sheria ya Taifa ya Umwagiliaji Na. 4 

ya mwaka 2013). 

 Aidha, Mwongozo huu utatumika kwa skimu zote za umwagiliaji zilizoboreshwa na 

kuendelezwa. 

FASILI 

Katika Mwongozo huu, fasili ya maneno yaliyotumika ni kama ifuatavyo:- 

Maneno Fasili 

Ada ya Huduma za Umwagiliaji 

ni: 

Ada inayolipwa au kukusanywa kwa mujibu wa 

Kifungu cha 39 cha Sheria ya Taifa ya 

Umwagiliaji Na. 4 ya mwaka 2013 kwa lengo la 

kukidhi gharama za uendelezaji, uendeshaji na 

utunzaji wa miundombinu ya umwagiliaji. 

Huduma za Umwagiliaji ni: Shughuli au kazi zote zinazolenga kuboresha 

uendelevu wa skimu za umwagiliaji zikijumuisha 

upembuzi yakinifu, utafiti, usanifu, ujenzi, 

uendeshaji na utunzaji wa skimu za umwagiliaji 

na kujenga uwezo wa wamwagiliaji 

Skimu ya umwagiliaji ni: Eneo ambalo linastawisha mazao kwa aina yeyote 

ya umwagiliaji, uwe wa matone au kunyunyizia 

au wa wazi ikiwa ni pamoja na mifumo 
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inayotumia maji yanayotiririka kwa nguvu ya 

mvutano wa ardhi au kusukumwa kwa pampu 

kuingia kwenye mifereji au mabomba kutoka 

kwenye chanzo wazi au chini ya ardhi, au maji ya 

mvua yaliyovunwa 

Skimu ya umwagiliaji 

iliyoboreshwa ni: 

Skimu ya umwagiliaji ambayo imejengwa au 

kuwekewa miundombinu ya umwagiliaji 

kitaalamu 

Vyama vya wamwagiliaji ni: Muungano wa wakulima wenye nia moja ya 

kuendeleza au kuendesha kilimo cha umwagiliaji 

katika skimu kwa lengo la uendelezaji na 

usimamizi madhubuti wa skimu za umwagiliaji. 

Tozo ya kurejesha gharama za 

ujenzi wa miundombinu ya 

umwagiliaji ni: 

Tozo inayolipwa au kukusanywa kwa mujibu wa 

kifungu 31(e) cha Sheria ya Taifa ya Umwagiliaji 

Na. 4 ya Mwaka 2013 kwa lengo la kurejesha 

kiasi cha gharama za ujenzi wa miundombinu ya 

miradi ya umwagiliaji ambayo Serikali 

imewekeza. 
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1.0 UTANGULIZI 

 

Kilimo cha umwagiliaji hapa nchini kwa muda mrefu kimekuwa kikikabiliwa na 

changamoto mbalimbali. changamoto hizo ni pamoja na hali duni ya uendeshaji na 

utunzaji wa miundombinu ya umwagiliaji ambapo wakulima wanashindwa kutambua 

na kutekeleza wajibu wao kikamilifu katika kuchangia ukarabati wa miundombinu 

ya umwagiliaji ambayo imejengwa na serikali au wadau wa maendeleo ya kilimo cha 

umwagiliaji  kwa fedha nyingi, hali hii imesababisha miundombinu ya umwagiliaji 

kukosa uendelevu. 

 

Serikali vilevile inawajibika kuendelea kupanua eneo la umwagiliaji katika maeneo 

mengine ambayo yanafaa kwa kilimo cha umwagiliaji hivyo wakulima wamwagiliaji 

wanawajibika kurejesha gharama za uwekezaji ili serikali iendelee kuwekeza katika 

maeneo engine ambayo yanafaa kwa kilimo cha umwagiliaji nchini. 

   

Aidha, vyama vingi vya wamwagiliaji havina mifumo madhubuti ya ukusanyaji na 

ulipaji wa ada ya Huduma za Umwagiliaji. Hata vyama ambavyo vina mifumo ya 

ukusanyaji na ulipaji wa ada bado havina usimamizi thabiti. Ukosefu wa usimamizi 

madhubuti wa fedha kwenye vyama vya wamwagiliaji husababisha migogoro ya 

mara kwa mara miongoni mwa wamwagiliaji. Hitaji la Mwongozo huu limetokana 

na kuwepo kwa hali duni ya uendeshaji, utunzaji wa miundombinu na ukosefu wa 

usimamizi madhubuti wa fedha zinazokusanywa.  

 

Hivyo, ili wamwagiliaji waweze kutumia, kusimamia na kuendesha miundombinu ya 

umwagiliaji kikamilifu wanahitaji kuiendesha na kuitunza kwa mujibu wa 

mwongozo huu. Mwongozo umeainisha viwango vya ada na tozo, ukadiriaji wa 

wastani wa uzalishaji, ukusanyaji wa ada na tozo, sharti la kufungua akaunti 

maalumu, matumizi ya ada na tozo, sehemu ya ada itakayowekwa kwenye mfuko wa 

maendeleo ya umwagiliaji, ukaguzi wa hesabu za fedha, ulipaji wa ada na tozo 

kwenye Mfuko wa Maendeleo ya Umwagiliaji na adhabu kwa ada iliyocheleweshwa 

kulipwa. 
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Mwongozo huu umeandaliwa mahsusi kwa ajili ya wamwagiliaji, viongozi wa 

vyama vya wamwagiliaji, wataalamu katika Mamlaka za Serikali za Mitaa, 

wawezeshaji wa vyama vya wamwagiliaji, wataalamu pamoja na wadau katika sekta 

ya umwagiliaji. 

 Matokeo yanayotarajiwa kutokana na utekelezaji wa Mwongozo huu ni kuwa na:  

i.  Miundombinu ya umwagiliaji inayotumika kutunzwa vizuri kwa uendelevu; 

ii. Kuweka/kuimarisha mfumo madhubuti wa ukusanyaji na ulipaji wa ada;  

iii. Mfumo wa wazi katika usimamizi mzuri wa fedha na 

iv. Uwekezaji wenye tija katika sekta ya umwagiliaji. 

 

2.0 VIWANGO VYA ADA NA TOZO, UKADIRIAJI NA IDADI YA 

WAMWAGILIAJI 

2.1 Viwango vya ada 

Katika kila skimu ya umwagiliaji kila mkulima wa umwagiliaji anawajibika kutoa 

ada ya huduma za umwagiliaji ambayo ni asilimia tano (5%) ya wastani wa 

uzalishaji kwa ekari kwa kila msimu na  ya asilimia kumi (10%) ya wastani wa 

uzalishaji kwa ekari kwa kila msimu ikiwa ni Tozo ya  kurejesha kiasi cha gharama 

za ujenzi wa miundombinu ya miradi ya umwagiliaji ambayo Serikali imewekeza.   

2.2 Ukadiriaji viwango vya ada na tozo 

Baada ya mavuno kamati au Bodi za usimamizi za vyama vya wamwagiliaji kwa 

kusaidiana na wataalamu wa kilimo, watakokotoa wastani wa uzalishaji uliofikiwa 

kwa ekari kwa kila zao linalolimwa katika skimu na kupata kiwango cha ada na tozo. 

Kiwango cha uzalishaji kilichopendekezwa na kamati ya usimamizi kitawasilishwa 

kwenye Mkutano Mkuu wa mwaka wa chama cha wamwagiliaji. Kiwango cha ada 

kilichokokotolewa na kupitishwa na Mkutano Mkuu wa chama cha wamwagiliaji 

ndicho kitalipwa katika msimu husika.  
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2.3 Takwimu za idadi ya wakulima wamwagiliaji 

Kamati za usimamizi za vyama vya wamwagiliaji zitaandaa orodha ya idadi ya 

wakulima ambao wamelima katika msimu huo pamoja na eneo lililolimwa. Aidha, 

kamati za usimamizi za vyama zitatakiwa kuwa na orodha ya umiliki wa mashamba 

ambayo itaonesha kila mkulima na ukubwa wa maeneo anayomiliki. Kupitia 

takwimu hizi itawezesha makusanyo stahiki kufanyika. Takwimu hizo zitajazwa 

katika Fomu Na. 1 kama inavyoonekana hapa chini. 
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Fomu Na. 1: 

Jina la Skimu.......................................................................................................................................................... 

Wilaya.........................................................Mkoa……………............................................................................... 

Msimu na mwaka……………………………………………………………………………………………….. 

Na. Jina la 

Mkulima 

Jinsi Umri Kitongoji Mfereji/ 

Kitalu 

Mazao yaliyolimwa 

( Ekari) 

Jumla ya eneo 

lililolimwa 

Jumla ya eneo 

linalomilikiwa 

Mpunga Vitunguu Mazao 

mengine 

 

           

           

           

           

Fomu Na. 1.  Itakapokamilika itatunzwa kwenye ofisi ya chama cha wamwagiliaji na nakala zitawasilishwa kwenye Ofisi ya Mkoa na Ofisi za 

Mamlaka za Serikali za mitaa.
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3.0 UKUSANYAJI, USIMAMIZI, UIDHINISHAJI NA MATUMIZI YA 

FEDHA ZA ADA NA TOZO 

3.1 Ukusanyaji wa ada na tozo 

Ada ya Huduma za Umwagiliaji na Tozo ya Urejeshaji wa Gharama za Ujenzi wa 

Miundombinu itakusanywa na chama cha wamwagiliaji katika skimu husika. Kila 

chama kitakuwa na vitabu maalumu ili kuwezesha utunzaji mzuri wa kumbukumbu 

za fedha.  

 

Ada na tozo zitalipwa wakati wa mavuno kulingana na makubaliano yatakayofanywa 

katika vikao vyao halali, kama wataamua kulipa baada ya msimu ulipaji wa ada na 

tozo ufanyike ndani ya miezi miwili baada ya mavuno. Mkulima aliyelipa ada na 

tozo ikiwa ni mazao au fedha atapewa stakabadhi ili kuthibitisha malipo 

yaliyofanyika. Nnnnnnnnnnnnmmmmmmmmm 

3.2 Akaunti maalumu ya ada  

Kwa mujibu wa aya ya 84 (3) ya Kanuni za Umwagiliaji (2015), fedha za ada ya 

Huduma za Umwagiliaji zitatunzwa katika akaunti maalumu ambayo itakuwa ni ada 

hiyo tu. Akaunti hiyo ndiyo itakayokuwa inasimamia mfuko wa uendeshaji na 

utunzaji wa skimu kwa ujumla. 

 

Tozo ya Urejeshaji wa Gharama za Ujenzi wa Miundombinu italipwa kwenye 

akaunti ya Mfuko wa Maendeleo ya Umwagiliaji. 

 

3.3 Uidhinishaji wa matumizi ya fedha  

Ili kuwa na uwazi na kuimarisha uthibiti wa matumizi sahihi ya fedha ya ada ya 

umwagiliaji, kutakuwa na makundi mawili ya watia saini, Kundi la kwanza ni (i) 

Mhandisi wa Umwagiliaji wa Wilaya  (DIE) na Afisa Kilimo Umwagiliaji na 

Ushirika (DAICO) wa Halmashauri husika  na Kundi la pili ni (ii) Mwenyekiti na 

Mtunza Fedha wa chama cha wamwagiliaji. Utaratibu huu utawezesha kuwa na 

uwazi utakaopelekea kuwa na matumizi mazuri ya fedha kulingana na makusudio ya 

huduma ya Uendeshaji na Matunzo ya Skimu. 
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3.4 Matumizi ya fedha za ada  

Ada ya huduma za umwagiliaji katika skimu za umwagiliaji zinaweza kutumika 

kugharamia masuala yafuatayo: - 

i. Kulipa Ada ya matumizi ya maji kwenye ofisi ya bonde la maji husika; 

ii. Uendeshaji na matunzo ya miundombinu ya umwagiliaji; 

iii. Ukarabati wa miundombinu iliyochakaa; 

iv. Uendeshaji wa magari na mitambo ya chama cha wamwagiliaji; 

v. Ununuzi wa zana na vifaa vya kufanya usafi (mf. mashine za kukata nyasi 

yaani mowers n.k.) na matengenezo ya miundombinu na 

vi. Shughuli mbalimbali za utawala pamoja na matumizi mengineyo kadri 

yatakavyoidhinishwa na mkutano mkuu wa chama cha wamwagiliaji. 

 

4.0  WAJIBU WA ULIPAJI ADA KWENYE MFUKO WA MAENDELEO YA 

UMWAGILIAJI, MGAWANYO NA ADHABU KWA VYAMA  

VITAKAVYOSHINDWA KULIPA  

4.1 Nani anawajibika kulipa ada 

Sheria ya Taifa ya Umwagiliaji (2013), kifungu cha 28 (2) (b) na 29 (2) zinaeleza 

kuwa itakuwa ni wajibu wa Tume ya Taifa ya Umwagiliaji, Serikali za Mikoa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa kushirikiana na vyama vya wamwagiliaji 

kuhakikisha kuwa wakulima wote wanao miliki ardhi ndani ya skimu ya umwagiliaji 

wanakuwa wanachama wa chama cha umwagiliaji na watawajibika kutekeleza sheria 

ndogo za vyama.  

 

Kwa mujibu wa aya ya 84 (1) (2) ya Kanuni za Umwagiliaji (2015), inaeleza kuwa 

kila mkulima anayenufaika na Huduma za Umwagiliaji anatakiwa kulipia ada ya 

huduma kwa chama cha wamwagiliaji. Kwa kuzingatia vifungu hivi viwili na kanuni 

hiyo, wakulima wote wenye kumiliki maeneo katika skimu za umwagiliaji 

wanawajibika kulipa ada ya Huduma za Umwagiliaji kwa mujibu wa sheria ya Taifa 

ya Umwagiliaji ya mwaka 2013 na kanuni zake za mwaka 2015. 
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4.2 Ulipaji wa ada kwenye Mfuko wa Maendeleo ya Umwagiliaji 

Katika kipindi cha miezi mitatu baada ya kufanyika ukaguzi wa hesabu za fedha, 

chama kitawasilisha asilimia ishirini na tano (25%) ya fedha za ada ya Huduma za 

Umwagiliaji zilizokusanywa na zitawekwa kwenye akaunti ya Mfuko wa Taifa wa 

Maendeleo ya Umwagiliaji. Kila mwisho wa mwaka chama kitawasilisha taarifa ya 

ukaguzi, kwa Mkurugenzi Mkuu wa Tume ya Taifa ya Umwagiliaji. 

4.3 Mgawanyo wa fedha za Mfuko wa Maendeleo ya Umwagiliaji na huduma 

ya Uendeshaji na Matunzo  

Kifungu cha 52 cha Sheria ya Taifa ya Umwagiliaji, 2013 kinaanzisha mfuko wa 

Maendeleo ya Umwagiliaji ambapo fedha zake zitapatikana kutokana na vyanzo 

mabalimbali ikiwa ni pamoja na ada na tozo mbalimbali. Kwa mujibu wa Kifungu 

cha 52 (2)(b) kinaeleza kuhusu urejeshaji wa gharama za ujenzi wa miundombinu ya 

umwagiliaji; na vilevile kifungu cha 52(2)(e) kinaelezea kuhusu ada ya Huduma za 

Umwagiliaji.  

 

Aidha, kwa mujibu wa aya ya 84 (2) ya Kanuni za Umwagiliaji, 2015 inaelekeza 

kwamba fedha za Ada ya Huduma za Umwagiliaji zitagawanywa kama 

inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 2. 

 

Jedwali Na. 2: Mgawanyo wa fedha za ada ya Huduma za Umwagiliaji 

Na Mgawanyo wa fedha za Ada ya Huduma za Umwagiliaji   Asilimia 

1 Mfuko wa Maendeleo ya Umwagiliaji  25 

2 Huduma ya matunzo na Matengenezo ya skimu 75 

 

Baada ya kufunga hesabu zake za msimu husika, kila chama cha wamwagiliaji 

kitalipa asilimia ishirini na tano (25%) ya fedha hizo katika Mfuko wa Maendeleo ya 

Umwagiliaji.  

 

4.4 Skimu kushindwa kukusanya ada na tozo kwa kutokuwa na takwimu 

sahihi za uzalishaji  

Mazingira kama haya iwapo yatajitokeza katika skimu mojawapo, wataalamu wa 

kilimo wakutane na wakulima kukubaliana wastani wa mavuno katika skimu husika 

kabla ya kuanza kwa utaratibu wa ada na tozo hizi ili kupanga kiasi kitakachotumika 
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kwa eneo linalomilikiwa na skimu. Aidha, Tume ya Taifa ya Umwagiliaji inaweza 

kuweka wakala wa kukusanya ada na tozo husika kwa makubaliano maalumu kutoka 

katika skimu ambayo itashindwa kufanya hivyo. 

4.5 Adhabu kwa kuchelewesha malipo ya ada Kwa mujibu wa aya ya 85 (1) ya 

Kanuni za Umwagiliaji (2015), inaeleza kuwa, Waziri anaweza kutoa adhabu kwa 

kila mkulima wa umwagiliaji aliyechelewa kulipa ada kamili ya Huduma za 

Umwagiliaji kwa wakati. Adhabu ya ucheleweshwaji wa mawasilisho ya malipo ya 

ada itakuwa kama ifuatavyo: - 

i. Mwezi 1 - 3, asilimia mbili (2%) ya kiasi cha ada husika 

ii. Miezi 4 - 6, asilimia tano (5%) ya kiasi cha ada husika; na  

iii. Miezi 7 -12 asilimia kumi (10%) ya kiasi cha ada husika. 

Kwa mwanachama ambaye atakuwa halipi ada atafungiwa huduma na uongozi wa 

chama husika; au anyang’anywe shamba likodishwe kwa mwingine hadi atakapolipa 

deni lake, mwanachama atarejeshewa huduma iwapo atalipa deni analodaiwa. 

 

5.0 UKAGUZI WA HESABU ZA FEDHA 

Katika kuhakikisha kwamba fedha zinazokusanywa kwenye vyama vya 

wamwagiliaji zinatumika ipasavyo; Kwa mujibu wa aya ya 21 (3) ya Kanuni za 

Umwagiliaji (2015), inaeleza kuwa hesabu za vyama vya wamwagiliaji zitakaguliwa 

kila mwisho wa mwaka wa fedha. Kazi hiyo itafanywa na wakaguzi walio sajiliwa 

na Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi (NBAA) na kupitishwa na Mkutano 

Mkuu na kuridhiwa na Mkurugenzi Mkuu. 

 

Aidha, kwa mujibu wa aya ya 21 (4) ya Kanuni za Umwagiliaji (2015), inaelekeza 

kwamba kila chama cha wamwagiliaji kitatakiwa kuwasilisha kwa Mkurugenzi 

Mkuu wa Tume ya Taifa ya Umwagiliaji, taarifa ya hesabu za fedha zilizokaguliwa 

kila mwisho wa mwaka wa fedha.  Ukaguzi wa hesabu za fedha utawezesha vyama 

vya wamwagiliaji kuchunguza mwenendo mzima wa vitabu vya hesabu pamoja na 

kumbukumbu zote ili kuona kama fedha zimetumika kama iliyokusudiwa. Ukaguzi 

utawezesha: - 
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i. Kufanya ufuatiliaji wa shughuli ambazo zinafanywa na chama cha 

wamwagiliaji ili kuthibitisha hali ya fedha katika chama; 

ii. Kuweka uwazi katika mapato na matumizi ya fedha na kuhakikisha kuwa 

zimetumika ipasavyo; 

iii. Kudhibiti mianya ya wizi au udanganyifu katika masuala ya fedha isitokee au 

kama imetokea, basi isaidie kurekebisha makosa yasijirudie tena; na 

iv. Kuwezesha chama cha wamwagiliaji kujifunza kutokana na mapendekezo na 

ushauri wa Wakaguzi juu ya usimamizi mzuri wa fedha. 

 

5.1 Wakaguzi wa hesabu za fedha 

Kwa mujibu wa aya 21(2) ya Kanuni za Umwagiliaji (2015),   inaelekeza kila chama 

cha wamwagiliaji kinaweza kuajiri/ kukodisha huduma ya kufanya ukaguzi wa 

hesabu kila mwaka. Kwa mujibu wa Sheria ya Usajili wa Wahasibu na Wakaguzi wa 

Hesabu (The Accoutants and Auditors Registration Act) [CAP 286 R.E. 2002], 

Wakaguzi watakaoruhusiwa ni wale ambao wameidhinishwa na Bodi ya Wahasibu 

na Wakaguzi wa Hesabu (NBAA). Kila mwaka Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 

itasambaza orodha ya Asasi ambazo zimeidhinishwa na NBAA ili kila chama kiwe 

kinafanya makubaliano na Asasi hizo na kuwezesha kufanyika kwa ukaguzi. 

6.0 MAREKEBISHO YA MWONGOZO 

Mwongozo huu unaweza kufanyiwa marekebisho wakati wowote na katika kipengele 

chochote inapotokea ulazima wa kufanya hivyo. 

 

 

................................. 

 

 


